Bỏ về khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ sẽ bị xử phạt thế nào?

Bỏ về khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ sẽ bị xử phạt thế nào

Chào Tổng đài. Tổng đài có thể cho mình hỏi trường hợp này được không ạ. Hôm trước mình có điều khiển xe máy mà không đội mũ bảo hiểm. Khi CSGT dừng xe yêu cầu kiểm tra giấy tờ xe mình đã không chấp hành yêu cầu kiểm tra của CSGT, mình đã  bỏ về thì sẽ bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn luật giao thông:Yêu cầu kiểm tra

Với trường hợp về không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất xác định lỗi vi phạm:

Trong trường hợp này khi CSGT dừng xe và yêu cầu bạn kiểm tra mà bạn không chấp hành yêu cầu đó. Sau đó bạn bỏ đi thì CSGT chưa phát hiện nên sẽ không lập biên bản bạn đối với lỗi không có GPLX được. Tuy nhiên đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm thì đây là lỗi có thể phát hiện trực tiếp nên CSGT vẫn có thể lập biên bản bạn đối với lỗi này.

Do đó trong trường hợp này bạn đã vi phạm 2 lỗi theo quy định của pháp luật về an toàn giao thông. Đó là:

  • Điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm.
  • Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ.

Thứ hai về mức phạt áp dụng:

  • Đối với lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ:

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016  thì:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 9, Khoản 10 Điều 5; Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều 6; Điểm b Khoản 7 Điều 7; Điểm b Khoản 6 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ mà bạn bỏ về không chấp hành yêu cầu thì đối với lỗi này bạn sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra theo quy định tại Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì xe của bạn còn bị tạm giữ phương tiện 7 ngày để ngăn chặn hành vi vi phạm của bạn.

  • Đối với lỗi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm:

Căn cứ quy định tại Điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.”

Như vậy đối với lỗi này bạn sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Yêu cầu kiểm tra

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại trong trường hợp này:

Trong trường hợp bạn không đội mũ bảo hiểm, khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ mà bạn không chấp hành và bỏ về thì bạn sẽ bị xử phạt như sau:

  • Đối với lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
  • Đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm: Bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
  • Tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều khiển ô tô đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào?

Mức xử phạt đối với lỗi không mang theo đăng ký xe ô tô

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.