Mức xử phạt đối với lỗi không mang theo đăng ký xe ô tô

Mức xử phạt đối với lỗi không mang theo đăng ký xe ô tô

Cho tôi hỏi lỗi không mang theo đăng ký xe ô tô bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Và tại sao lỗi này lại bị tạm giữ xe 7 ngày? Mong Tổng đài giải đáp giúp tôi.



Tư vấn luật giao thông:Lỗi không mang theo đăng ký

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về mức phạt đối với lỗi không mang theo đăng ký

Điểm b Khoản 3 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe”

Như vậy, theo quy định này thì trường không mang đăng ký xe ô tô sẽ bị xử phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Tuy nhiên, khi lập biên bản vi phạm, cảnh sát giao thông không thể biết chính xác bạn có giấy đăng ký xe hay không nên trong biên bản vi phạm, cảnh sát giao thông sẽ ghi lỗi không có giấy đăng ký xe theo điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa”.

Lỗi không mang theo đăng ký

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, quy định về tạm giữ phương tiện trong trường hợp không mang đăng ký xe

Căn cứ Điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21“.

Như vậy, khi trong biên bản vi phạm giao thông ghi lỗi không có giấy đăng ký xe nên để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, cảnh sát giao thông được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết: 

Độ tuổi cấp các loại giấy phép lái xe đối với nữ theo quy định

Điều kiện và thủ tục để thi lấy giấy phép lái xe hạng D

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi