Căn cứ tính giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ đã sử dụng gần 1 năm

Căn cứ tính giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ đã sử dụng gần 1 năm

Tôi muốn hỏi về giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ đã sử dụng gần 1 năm. Xin hỏi nếu 1 chiếc xe máy giá gốc ban đầu là 30 triệu chẳng hạn sử dụng chưa được 1 năm, nay tôi mua lạivới giá 24 triệu thì khi nộp lệ phí trước bạ sẽ lấy giá nào làm căn cứ tính?



Giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn về cách tính giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b và Điểm d Khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

3. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

b) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại khoản 6, khoản 7 Điều 2 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ và vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy của loại tài sản tương ứng thực hiện theo quy định tại Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy.

d) Giá trị còn lại của xe = giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản

Trong đó tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%.

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%.

– Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%.

– Thời gian đã sử dụng từ trên 6 đến 10 năm: 30%.

– Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%.

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ”.

Như vậy, giá tính theo quy định của Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy (Thông tư 304/2016/TT-BTC). Đối chiếu với trường hợp của bạn, xe bạn mua đã qua sử dụng chưa được 1 năm, tức là giá trị còn lại của xe được tính bằng giá trị tài sản mới nhân với (x) 90% chứ không phải là giá mua thực tế 24 triệu.

Giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, giá lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ đã qua sử dụng được thực hiện theo Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy Bộ Tài chính ban hành nhân với tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản mà không phải giá mua lại 24.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về giá tính lệ phí trước bạ đối với xe máy

Bị xử phạt như thế nào khi không mang theo Giấy tờ xe?

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi