19006172

Cần phải có hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1 không?

Cần phải có hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1 không?

Em bị mất Giấy phép lái xe hạng A1 thì khi cấp lại có cần phải có hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1 hay không? Hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lái xe bị mất phải nộp tại đâu và trong bao lâu sẽ được cấp lại GPLX vậy ạ?



hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, cần phải có hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1 không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

2. Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

c) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

d) Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).”

Như vậy, do bạn làm mất GPLX hạng A1 là loại GPLX không có thời hạn nên trong hồ sơ của bạn cần chuẩn bị các giấy tờ dưới đây:

– Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

– Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có).

– Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

Do đó, theo quy định của pháp luật thì việc nộp hồ sơ gốc phù hợp với GPLX là không bắt buộc, do đó bạn không cần chuẩn bị hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1.

Thứ hai, địa điểm và thời gian giải quyết hồ sơ cấp lại GPLX hạng A bị mất năm 2020

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

2. Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe

Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người lái xe gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.”

 

hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1

Như vậy, bạn cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ nộp tại Tổng cục đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, khi đến nộp thì bạn sẽ chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính của các giấy tờ trong hồ sơ (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.

Trên đây là toàn bộ bài viết của chúng tôi về vấn đề: Cần phải có hồ sơ gốc khi cấp lại GPLX hạng A1 không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Mất hồ sơ gốc bằng lái xe A1 thì phải làm như thế nào?

Cấp lại giấy phép lái xe hạng A1 do bị mất có cần hồ sơ gốc không?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét