Mất hồ sơ gốc có được cấp, đổi lại Giấy phép lái xe hạng A1?

Mất hồ sơ gốc có được cấp, đổi lại Giấy phép lái xe hạng A1?

Mất hồ sơ gốc có được cấp, đổi lại Giấy phép lái xe hạng A1? Tổng đài cho mình hỏi mình mất hồ sơ gốc của giấy phép lái xe hạng A1 thì có được cấp, đổi giấy phép lái xe hay không? Tôi cám ơn!



cấp, đổi lại Giấy phép lái xe hạng A1Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT về cấp lại giấy phép lái xe như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

2. Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

c) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

d) Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe bao gồm những giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

– Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

Trường hợp bạn mất hồ sơ gốc sẽ không ảnh hưởng đến việc cấp, đổi lại Giấy phép lái xe của bạn.

cấp, đổi lại Giấy phép lái xe hạng A1

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trường hợp bạn bị mất hồ sơ gốc vẫn được đổi, cấp lại giấy phép lái xe hạng A1 như bình thường.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Mất hồ sơ gốc có được cấp, đổi lại Giấy phép lái xe hạng A1. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp như thế nào?

Thủ tục đổi giấy phép lái xe khi sắp hết hạn gồm những giấy tờ gì ?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi