Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp như thế nào?

Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp như thế nào?

Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp như thế nào? Mình muốn hỏi khi đổi bằng lái xe thì có trường hợp nào sẽ không được giải quyết hay không? Mình cảm ơn nhiều!



Không đổi giấy phép lái xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về các trường hợp không đổi giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 6 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37: Đổi giấy phép lái xe

6. Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp sau:

a) Giấy phép lái xe tạm thời của nước ngoài; giấy phép lái xe quốc tế; giấy phép lái xe của nước ngoài, quân sự, công an quá thời hạn sử dụng theo quy định, bị tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi giấy phép lái xe hoặc có sự khác biệt về nhận dạng; giấy phép lái xe nước ngoài không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

b) Giấy phép lái xe của ngành Giao thông vận tải nhưng không có trong hệ thống thông tin giấy phép lái xe, bảng kê danh sách cấp giấy phép lái xe (sổ quản lý);

c) Quyết định ra quân tính đến ngày làm thủ tục đổi quá thời hạn 06 tháng đối với giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp;

d) Người không đủ tiêu chuẩn sức khỏe theo quy định.”

Như vậy, theo quy định thì không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp:

– Giấy phép lái xe tạm thời của nước ngoài; giấy phép lái xe quốc tế; giấy phép lái xe của nước ngoài, quân sự, công an quá thời hạn sử dụng theo quy định, bị tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi giấy phép lái xe hoặc có sự khác biệt về nhận dạng; giấy phép lái xe nước ngoài không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

– Giấy phép lái xe của ngành Giao thông vận tải nhưng không có trong hệ thống thông tin giấy phép lái xe, bảng kê danh sách cấp giấy phép lái xe;

Không đổi giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Quyết định ra quân tính đến ngày làm thủ tục đổi quá thời hạn 06 tháng đối với giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp;

– Người không đủ tiêu chuẩn sức khỏe theo quy định. Bạn có thể tham khảo thêm quy định về sức khỏe tại Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Điều kiện sức khoẻ để thi bằng lái xe hạng A1

Quy định về tiêu chuẩn sức khoẻ để thi bằng lái xe hạng C

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi