Chạy xe tốc độ an toàn thì có phải đeo dây an toàn không?

Chạy xe tốc độ an toàn thì có phải đeo dây an toàn không?

Chạy xe tốc độ an toàn thì có phải đeo dây an toàn không? Xe chạy trong nội thị khu vực đông dân cư mà vận tốc không thể đi quá 30 km/giờ thì có bị phạt lỗi không đeo dây an toàn không? Nếu phạt thì đề nghị Quý báo phản ánh kịp thời.



tốc độ an toànTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi Chạy xe tốc độ an toàn thì có phải đeo dây an toàn không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm k và Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy”.

Bên cạnh đó, Khoản 7 Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 80. Hiệu lực thi hành

7. Việc áp dụng quy định tại Điểm k, Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định này để xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

Như vậy, theo quy định hiện hành, từ ngày 01/01/2018, cả người điều khiển và người ngồi tại bất kỳ vị trí nào trên xe mà không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy đều sẽ bị xử phạt, kể cả xe đang chạy với tốc độ an toàn dưới 30km/h.

Trong trường hợp này mức phạt được áp dụng như sau:

– Mức phạt đối với người điều khiển:

+) Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

+) Hành vi chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

tốc độ an toàn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Mức phạt đối với hành khách ngồi ở vị trí có trang bị dây an toàn nhưng không thắt dây an toàn:

Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy, dù chạy xe ở khu vực quy định tốc độ xe không được vượt quá là 30km/h, bạn vẫn phải thực hiện quy định thắt dây an toàn nếu chỗ ngồi của bạn có trang bị dây an toàn.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi