Chở hàng vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa của xe

Chở hàng vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa của xe

Xe ô tô của tôi dài 4,4 mét, hàng tôi chở vượt phía sau thùng xe mất 0,6m và chằng buộc không được chắc chắn. CSGT lập biên bản tôi với lỗi chở hàng vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa thì có đúng không và tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi cảm ơn!



Vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóaTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề chở hàng vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hoá ; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Xử phạt đối với người điều khiển phương tiện chở hàng vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng trên nóc thùng xe; chở hàng vượt quá bề rộng thùng xe; chở hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Như vậy:

Chiếu theo quy định trên thì trong trường hợp của bạn: xe ô tô dài 4,4m, chở phía sau vượt 0,6m, chằng buộc không chắc chắn; tức là bạn đã vượt quá 10% chiều dài của xe. Do đó, người điều khiển sẽ bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

– Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm

Xử phạt đối với chủ phương tiện giao xe cho người khác vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa

Bên cạnh đó, căn cứ điểm i khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị định này

Vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g, Điểm i Khoản 7; Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 9; Khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp Điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi Điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi Điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng”

Như vậy, ngoài người điều khiển chở quá giới hạn chiều dài xếp hàng hoá của xe thì chủ phương tiện còn bị:

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức

– Nếu chủ xe đồng thời là người điều khiển thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận

Pháp luật hiện hành đã đưa ra quy định cụ thể về giới hạn chiều dài xếp hàng hóa của xe và nếu vi phạm sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt theo quy định

Trên đây là giải đáp về vấn đề chở hàng vượt quá giới hạn chiều dài. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về vượt quá giới hạn chiều dài xếp hàng hóa; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi