Chu kỳ đăng kiểm của xe ô tô 16 chỗ và mức xử phạt về lỗi đăng kiểm

Chu kỳ đăng kiểm của xe ô tô 16 chỗ và mức xử phạt về lỗi đăng kiểm

Thưa Tổng đài, tôi muốn tư vấn về vấn đề sau: Tôi có một chiếc xe ô tô Ford 16 chỗ mua từ 2004 đến ngày 18/11/2018 thì hết hạn đăng kiểm. Vậy sau thời điểm này, chu kỳ đăng kiểm của xe ô tô của tôi như thế nào? Nếu không đăng kiểm ngoài việc bị tạm giữ xe còn bị phạt tiền thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Chu kỳ đăng kiểm của xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về chu kỳ đăng kiểm của xe ô tô 16 chỗ

Căn cứ Phụ lục VII Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định về chu kỳ đăng kiểm của xe như sau:

Loại phương tiện

Chu kỳ (tháng)

Chu kỳ đầu

Chu kỳ định kỳ

2. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ có kinh doanh vận tải; ô tô chở người các loại trên 09 chỗ

2.1

Không cải tạo (*)

18

06

2.2

Có cải tạo (*)

12

06

4. Ô tô chở người các loại trên 09 chỗ đã sản xuất từ 15 năm trở lên; ô tô tải các loại, ô tô đầu kéo đã sản xuất từ 20 năm trở lên

03

Do đó

Đối với trường hợp của bạn, do bạn không nêu rõ năm sản xuất của xe nên về chu kì đăng kiểm của xe ô tô 16 chỗ chở người nên chúng tôi xin tư vấn như sau:

– Đối với các phương tiện chưa cải tạo thì chu kỳ đăng kiểm đầu tiên sẽ là 18 tháng. Chu kỳ đăng kiểm của xe tiếp theo định kỳ sẽ là 6 tháng/1 lần;

– Phương tiện đã cải tạo: Đối với các phương tiện đã cải tạo các tính năng như thay đổi hệ thống truyền lực, hệ thống phanh, hệ thống lái sẽ có chu kỳ đăng kiểm lần đầu là 12 tháng, chu kỳ tiếp theo sẽ định kỳ là 6 tháng/1 lần;

– Đối với ô tô 16 chỗ chở người đã sản xuất từ 15 năm trở lên thì chu kì đăng kiểm của xe là 3 tháng/lần.

Thứ hai, về hình thức xử lý khi xe đã hết hạn đăng kiểm

Căn cứ Điểm b Khoản 8; Điểm c Khoản 9 và Điểm c Khoản 14 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;

Chu kỳ đăng kiểm của xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g, Điểm i Khoản 7; Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 9; Khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Theo đó, đối với hành vi đưa xe hết hạn đăng kiểm vào lưu thông thì chủ phương tiện sẽ bị xử lý như sau:

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức trong trường hợp hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng.

– Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức trong trường hợp hết hạn đăng kiểm từ 01 tháng trở lên.

– Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận

Chu kỳ đăng kiểm của xe bạn tuân theo quy định của pháp luật nêu trên. Nếu quá hạn đăng kiểm mà bạn vẫn lưu thông thì bạn sẽ bị xử phạt theo quy định pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đăng kiểm xe hết hạn trên 01 tháng bị xử phạt thế nào?

Đăng kiểm xe hết hạn dưới 1 tháng bị xử phạt thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button