Chủ tịch Ủy ban nhân dân có quyền lập biên bản xử phạt hành chính không?

Chủ tịch Ủy ban nhân dân có quyền lập biên bản xử phạt hành chính không?

Tổng đài cho tôi hỏi Chủ tịch ủy ban nhân dân có quyền lập biên bản xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ không? Xin cảm ơn!



Ủy ban nhân dânTư vấn luật giao thông:

Về quyền lập biên bản xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a khoản 1 Điều 75 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 75. Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính

1. Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ bao gồm:

a) Các chức danh có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được quy định tại các Điều 71, 72 và 73 của Nghị định này;”

Trong khi đó Điều 71 Nghị định trên quy định về thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cụ thể như sau:

“Điều 71. Thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 4.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt;

c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại Điểm b Khoản này;

d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các Điểm a, b và c Khoản 1 Điều 4 Nghị định này.

2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 37.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt;

c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

d) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại Điểm b Khoản này;

đ) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các Điểm a, b, c, đ và e Khoản 1 Điều 4 Nghị định này.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 75.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt;

c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

d) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính;

đ) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này.”

Ủy ban nhân dân

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Theo quy định pháp luật trên thì chủ tịch ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền lập biên bản xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về quyền lập biên bản xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Nội dung kiểm soát của cảnh sát giao thông

Các cách thức tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được  tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi