Chủ xe có bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định?

Chủ xe có bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định?

Chủ xe có bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định? Xe khách của em chở được 30 người thôi nhưng hôm ấy đông khách quá nên em chở quá số người quy định, cụ thể là em chở thêm 15 người nữa. Không may trên đường em bị CSGT phát hiện và lập biên bản. Nhưng xe này là của anh em, em chỉ lái thuê thôi thì bị phạt như nào? CSGT còn bắt em gọi xe khác cho 15 người kia nữa thì có đúng không? Cự ly chở khách của xe em là 200 km. Mong tổng đài tư vấn giùm!



Bị phạt nếu xe khách chở quá số ngườiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề chủ xe có bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, người điều khiển bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Bạn cho biết bạn điều xe khách 30 chỗ nhưng bạn chở thêm 15 người. Đối chiếu quy định trên bạn bị phạt tiền từ 4.800.000 đồng đến 7.200.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. 

Thứ hai, về mức phạt với chủ phương tiện khi để người làm công chở quá số người quy định

Căn cứ Khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Bị phạt nếu xe khách chở quá số người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, anh trai bạn là chủ phương tiện để cho bạn điều khiển phương tiện thực hiện hành vi nêu trên thì phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định. Cụ thể trong trường hợp này anh trai bạn bị phạt tiền từ 4.400.000 đồng đến 6.600.000 đồng.

Kết luận:

Tóm lại, trường hợp chở quá số người quy định thì cả người điều khiển và chủ phương tiện đều bị xử phạt theo mức phạt cụ thể đã trình bày ở trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông tại chỗ

Mức phạt với chủ xe trực tiếp điều khiển xe khách chở quá số người quy định?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề chủ xe có bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button