Xử phạt đối với trường hợp xe khách chở quá số người quy định

Xử phạt đối với trường hợp xe khách chở quá số người quy định

Công ty tôi có 1 chiếc xe 25 chỗ có cự ly chở khách là 150 km. Hôm nay do dịp lễ nên tôi chở 35 người. Xin hỏi tôi bị phạt như thế nào, có bị tước bằng hay không? Chủ xe của mình có bị phạt không? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộXe khách chở quá số người quy định:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp xe khách chở quá số người quy định, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ Khoản 2, Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: …, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Theo đó, bạn chở quá số người so với quy định cho phép là 7 người ( 35 người – 25 người – 3 người = 7 người) nên mức phạt của bạn là từ 2.800.000 đồng đến 4.200.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Tuy nhiên, do số người chở vượt quá chưa quá 50% số người quy định được phép chở nên bạn sẽ không bị tước bằng lái.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện:

Căn cứ theo khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức

 
Xe khách chở quá số người quy địnhTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.”

Theo đó , công ty bạn sẽbị phạt tiền từ 5.600.000 đồng đến 8.400.000 đồng.

Như vậy, với lỗi xe khách chở quá số người quy định, bạn và công ty sẽ phải chịu mức phạt nêu trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết về xe khách chở quá số người quy định:

Xử phạt đối với lỗi dừng xe ở điểm đón,trả khách của xe buýt

Mức phạt người điều khiển xe ô tô khách thu tiền vé cao hơn quy định

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi