Chưa đủ tuổi đi xe máy bị xử phạt thế nào?

Chưa đủ tuổi đi xe máy bị xử phạt thế nào?

Cháu chào các cô/chú bên tổng đài tư vấn! Cô/ chú cho cháu hỏi cháu 15 tuổi thì có được đi xe máy hay chưa ạ? Bố mẹ cháu nói cháu chưa đủ tuổi đi xe máy thì sẽ bị CSGT phạt, như vậy có đúng không ạ? Cháu cảm ơn nhiều ạ!



Tư vấn luật giao thông:Chưa đủ tuổi đi xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: 

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, trường hợp 15 tuổi điều khiển xe máy thì chỉ áp dụng biện pháp cảnh cáo, tuy nhiên với độ tuổi này bạn không được phép điều khiển xe máy để đảm bảo an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông.

Bên cạnh đó, chủ phương tiện giao xe cho người chưa đủ tuổi đi xe máy sẽ bị phạt tiền theo điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể:

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Chưa đủ tuổi đi xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Kết luận

Khi bạn 15 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sẽ chỉ bị phạt cảnh cáo nhưng người chủ phương tiện giao xe cho bạn sẽ bị xử phạt như trên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi chưa đủ tuổi đi xe máy của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt đối với người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy?

Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe không

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi