Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Tổng đài cho em hỏi em là học sinh 16 tuổi, chưa đủ tuổi mà đi xe phân khối 100 thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Mong tổng đài trả lời giúp em!



Tư vấn giao thông đường bộ:Đủ tuổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi điều khiển xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, theo quy định trên thì người từ đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi – lanh dưới 50cm3. Và trường hợp của bạn thì bạn đã điều khiển xe có phân khối là 100 nên theo quy định của luật bạn sẽ bị xử phạt với lỗi điều khiển xe khi chưa đủ tuổi.

Thứ hai, mức phạt đối với lỗi điều khiển xe khi chưa đủ tuổi

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, dựa vào điều luật trên, người từ đủ 16 tuổi mà điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. 

Đủ tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, ngoài xử phạt đối với người điều khiển thì luật còn quy định mức phạt với chủ phương tiện như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như vậy, theo quy định trên thì người giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe mô tô tham gia giao thông thì sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Kết luận:

Bạn đủ 16 tuổi mà đi xe phân khối 100 thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

– Ngoài ra, chủ phương tiện là người giao xe cho bạn điều khiển khi chưa đủ tuổi cũng sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi chạy xe tải chở hàng quá trọng tải

Xử phạt chủ phương tiện điều khiển xe vượt trọng tải

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi