Xử phạt đối với người 17 tuổi điều khiển xe máy

Xử phạt đối với người 17 tuổi điều khiển xe máy

Xin hỏi về: Xử phạt đối với người 17 tuổi điều khiển xe máy. Cháu năm nay học lớp 11. Do nhà xa nên bố mẹ có cho cháu lấy xe máy đi học. Khi đi trên đường cháu bị cảnh sát giao thông bắt. Vậy trường hợp này cháu bị xử phạt thế nào?



người 17 tuổi điều khiển xe máyTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề Xử phạt đối với người 17 tuổi điều khiển xe máy; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt khi điều khiển xe máy nhưng chưa đủ tuổi;

Căn cứ theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Bên cạnh đó, điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, bạn năm nay học lớp 11 – 17 tuổi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ hai, mức xử phạt chủ phương tiện;

Căn cứ điểm d Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

người 17 tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Như vậy, bố bạn là chủ xe nhưng lại giao xe cho bạn điều khiển và tham gia giao thông nên bố bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Xử phạt đối với người 17 tuổi điều khiển xe máy. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Xử phạt lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chở quá số người quy định; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi