Người đủ 14 tuổi vi phạm giao thông bị xử phạt như thế nào?

Người đủ 14 tuổi vi phạm giao thông bị xử phạt như thế nào?

Em năm nay lớp 9, đủ 14 tuổi. Em có lái xe gắn máy dung tích xi lanh dưới 50 cm khối của bố để đi. Em không đội mũ bảo hiểm và trở sau một bạn học cùng lớp. Trường hợp này bị xử lý theo quy định của pháp luật như thế nào?



Đủ 14 tuổiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề đủ 14 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định các hành vi vi phạm

Căn cứ Khoản 2 Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách”.

Bên cạnh đó, Điểm a, Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3“.

Bạn cho biết bạn đã đủ 14 tuổi. Bạn điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 và không đội mũ bảo hiểm. Theo quy định trên thì bạn có 02 hành vi vi phạm:

– Lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 khi chưa đủ tuổi;

– Điều khiển xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm.

Thứ hai, về hình thức xử phạt

Căn cứ Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính đối với người chưa thành niên như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền”.

Ngoài ra, Khoản 1, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô”.

Như vậy, bạn đủ 14 tuổi mà vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông thì bị phạt cảnh cáo chứ không bị áp dụng hình thức phạt tiền. 

Tuy nhiên, căn cứ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Theo đó, bố bạn (chủ phương tiện) để bạn điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 khi chưa đủ tuổi sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Đủ 14 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Bạn có 02 hành vi vi phạm giao thông nhưng mới đủ 14 tuổi nên chỉ bị phạt cảnh cáo;

– Bố bạn (chủ phương tiện) để bạn điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 khi chưa đủ tuổi sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Đủ 14 tuổi điều khiển xe máy bị xử phạt thế nào?

Không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi