Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Chào Tổng đài! Tôi muốn hỏi về vấn đề xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe. Tôi giao xe cho tài xế nhưng tài xế bị giữ bằng lái trước đó 1 tuần rồi. Tôi muốn hỏi chủ xe bị phạt bao nhiêu tiền? 



Giao xe cho người không đủ điều kiện lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điểm đ Khoản 4; Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

….

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”

Bên cạnh đó, căn cứ vào khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái“. 

Giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bạn không đề cập trường hợp xe bạn là xe ô tô hay xe gắn máy; do đó, chúng tôi sẽ chia thành 02 trường hợp: 

– Trường hợp bạn giao xe máy cho người lái xe nhưng người này lại đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe nên sẽ được coi là không đủ điều kiện tham gia giao thông. Do đó, bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Trường hợp bạn giao xe ô tô cho người lái xe nhưng người này lại đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe nên sẽ được coi là không đủ điều kiện tham gia giao thông. Do đó, bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Người điều khiển xe máy mới 17 tuổi thì bị xử phạt thế nào?

Xử phạt lỗi ô tô chở hàng quá chiều dài cho phép đối với chủ xe là người điều khiển

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi