Người điều khiển xe máy mới 17 tuổi thì bị xử phạt thế nào?

Người điều khiển xe máy mới 17 tuổi thì bị xử phạt thế nào?

Em năm nay mới 17 tuổi mà đi xe máy của mẹ đến trường nếu bị bắt thì em bị phạt như thế nào ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Mới 17 tuổi

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề người điều khiển xe máy mới 17 tuổi thì bị xử phạt thế nào; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi điều khiển xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Theo đó, bạn mới 17 tuổi nên chỉ được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3

Thứ hai, mức phạt đối với với người điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi:

Tại Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: 

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên”.

Như vậy, nếu bạn 17 tuổi mà điều khiển xe máy của mẹ có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên thì mức phạt tiền sẽ là 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tạiKhoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Mới 17 tuổi

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, bạn điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên khi mới 17 tuổi sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng;

– Ngoài phạt tiền CSGT còn có quyền tạm giữ xe của bạn 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. 

Bên cạnh đó, người giao xe cho bạn điều khiển cũng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (theo Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề người điều khiển xe máy mới 17 tuổi thì bị xử phạt thế nào của bạn; Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đi xe máy chở theo 03 người thì bị xử lý như thế nào?

Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan, bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi