Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào? 

Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào? 

Cho tôi hỏi: Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào? Tôi cho em mới 14 tuổi mượn xe máy,  trên đường đi em tôi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông. Vậy em tôi và tôi bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộGiao xe cho người chưa đủ tuổi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Mức xử phạt người 14 tuổi điều khiển xe máy 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau: 

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, em bạn 14 tuổi – chưa đủ điều kiện điều khiển xe gắn máy. Do đó; em bạn sẽ bị phạt cảnh cáo. 

Mức xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người 14 tuổi điều khiển

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Theo đó bạn giao xe cho em bạn mới 14 tuổi điều khiển trường hợp này bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 

Giao xe cho người chưa đủ tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Bạn giao xe máy cho em bạn 14 tuổi điều khiển thì mức phạt như sau:

+ Em bạn bị phạt cảnh cáo.

+ Bạn bị phạt tiền từ 800 000 đồng đến 2 000 000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Người cho mượn xe có phải trực tiếp đi nộp phạt?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay