Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông

Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông

Cho tôi hỏi: Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông. Một người còn thiếu 2 tháng nữa là đủ 18 tuổi nếu như điều khiển ô tô 4 chỗ thì bị phạt tiền bao nhiêu? Người cho người này mượn xe có bị liên đới trách nhiệm không? Xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Mức phạt khi chưa đủ tuổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Xử phạt người điều khiển xe khi chưa đủ tuổi

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy;người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Theo đó; người thiếu 2 tháng nữa là đủ 18 tuổi chưa đáp ứng điều kiện về độ tuổi để lái xe ô tô. Khi đó; căn cứ tại khoản 6 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt của người này như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Theo đó; người thiếu 2 tháng nữa là đủ 18 tuổi – chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô mà điều khiển xe thì bị phạt tiền từ 1 200 000 đồng đến 3 000 000 đồng.

Xử phạt lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện

thì căn cứ tại điểm đ khoản 7 điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Mức phạt khi chưa đủ tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô),Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Theo đó, người giao xe ô tô cho người chưa đủ điều kiện lái xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Điều kiện thi giấy phép lái xe mô tô

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mọi thắc mắc liên quan đến: Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông. Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi