16 tuổi điều khiển xe máy có dung tích 100cc thì bị xử phạt như thế nào?

16 tuổi điều khiển xe máy có dung tích 100cc thì bị xử phạt như thế nào?

Cho em hỏi về vấn đề điều khiển xe máy có dung tích 100cc. Cho em hỏi nếu như em 16 tuổi, đi mua xe và đứng tên xe máy 100cc và em chạy xe đó thì sẽ bị phạt như thế nào ạ? 



Điều khiển xe máy có dung tích 100cc

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172 về vấn đề 16 điều khiển xe máy có dung tích 100cc thì bị xử phạt như thế nào? Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định 16 tuổi điều khiển xe máy dung tích 100cc được không:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1.Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơmi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”

Như vậy, bạn mới 16 tuổi chỉ được điều khiển xe gắn máy có dung tích dưới 50cc, nhưng lại điều khiển xe máy có dung tích 100cc nên sẽ bị xử phạt.

Thứ hai, mức xử phạt đối với vi phạm người 16 tuổi điều khiển xe máy dung tích 109cc:

Căn cứ điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Theo đó, trường hợp  bạn mới 16 tuổi điều khiển xe máy dung tích 100cc thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng, bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày ( theo điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Điều khiển xe máy có dung tích 100cc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trường hợp bạn 16 tuổi, bạn điều khiển xe của bạn có dung tích 100cc bạn sẽ bị phạt tiền là 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày (theo điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Trên đây là phần tư vấn của chúng  tôi về vấn đề 16 tuổi điều khiển xe máy có dung tích 100cc thì bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông được không

Mọi thắc mắc liên quan, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button