Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông được không

Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông được không?

Tổng đài cho tôi hỏi là người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông thì bị xử phạt như thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộ:người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về người 18 tuổi điều khiển xe máy . Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy được không:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1.Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơmi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”

Như vậy, người dưới 18 tuổi chỉ được điều khiển xe gắn máy có dung tích dưới 50 cm3người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức xử phạt đối với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy với dung tích trên 50 cm3

Căn cứ điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Theo đó, trường hợp người 18 tuổi điều khiển xe máy với dung tích trên 50 cmthì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng, bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày ( theo điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Bên cạnh đó, căn cứ quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì anh trai bạn giao xe máy cho bạn ( là người chưa đủ tuổi điều khiển xe có dung tích xi lanh từ 50 cm3) nên sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết về giao thông đường bộ như:

Yêu cầu độ tuổi thi bằng lái xe máy là bao nhiêu?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Mọi thắc mắc liên quan, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi