Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển có bị phạt không?

Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển có bị phạt không?

Em năm nay 17 tuổi nhưng em lấy xe LEAD của ngoại em chạy đến trường thì em bị phạt thế nào? Ngoại em có bị liên đới gì hay không khi giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển? Mong các anh, chị tổng đài sớm giải đáp! Em cảm ơn nhiều!



Giao xe máy cho người chưa đủ tuổiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn vấn đề giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, người đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe mô tô có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên. Bạn cho biết bạn mới 17 tuổi nhưng đã điều khiển xe máy thì bạn đã vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Trường hợp này bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Mặt khác, Điểm d Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Đối chiếu quy định trên, ngoại của bạn là chủ phương tiện mà để cho bạn (người chưa đủ 18 tuổi) điều khiển xe máy này thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Bạn bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

– Ngoại của bạn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển. Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo các bài viết sau:

Xử phạt người giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển xe

Tham gia giao thông khi chưa đủ tuổi điều khiển xe có bị xử phạt?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay