Xử phạt đối với một số lỗi của người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy

Xử phạt đối với một số lỗi của người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy

Em chưa đủ tuổi điều khiển xe máy, cụ thể là chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe 110cc và khi bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe thì em bị mất chứng minh thư nhân dân. Cho em hỏi trường hợp này em bị phạt bao nhiêu tiền và có thể nộp phạt được không ạ?



Tư vấn luật giao thông:Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tuổi khi điều khiển xe

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái”.

Theo quy định trên, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi theo quy định của pháp luật. Do đó, việc bạn không đủ tuổi khi lái xe là vi phạm quy định của pháp luật giao thông.

Thứ hai, về vấn đề lỗi chưa đủ tuổi lái xe 

Căn cứ phạt lỗi chưa đủ tuổi theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, theo quy định trên bạn chưa đủ tuổi điều khiển xe vẫn nộp phạt bình thường và mức phạt đối với lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi là 400.000 đồng đến 800.000 đồng. Bên cạnh đó, người chủ phương tiện còn bị phạt với mức từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu là cá nhân; 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với lỗi giao xe cho người chưa đủ điều kiện điều khiển (điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe mô tô tham gia giao thông

Tham gia giao thông khi chưa đủ tuổi điều khiển xe có bị xử phạt?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.