Có bị giữ xe khi chưa đủ tuổi điều khiển xe máy và chở theo 2 người

Có bị giữ xe khi chưa đủ tuổi điều khiển xe máy và chở theo 2 người

Có bị giữ xe khi chưa đủ tuổi điều khiển xe máy và chở theo 2 người. Tôi năm nay 17 tuổi. Tôi điều khiển xe máy của bố chở theo 2 người đi học thì bị cảnh sát giao thông giữ xe. Tôi và các bạn đều đội mũ bảo hiểm và có mang giấy tờ xe thì có bị giữ xe không?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe máy và chở theo 2 người

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Người 17 tuổi điều khiển xe máy và chở theo 2 người thì xử lý như thế nào, có bị giữ xe không; chúng tôi xin tư vấn câu trả lời cho bạn như sau:

Quy định về tạm giữ phương tiện vi phạm

Căn cứ vào Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Chiếu theo Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Điều khiển xe máy và chở theo 2 người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trường hợp bạn mới 17 tuổi mà điều khiển xe máy và chở theo 02 người ngoài việc bị phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Bên cạnh đó,người giao xe cho bạn điều khiển cũng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (theo Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Đồng thời hành vi người dưới 17 tuổi chở theo 02 người cũng sẽ bị xử phạt với mức từ 50.000 đến 100.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Chậm nộp phạt khi vi luật phạm giao thông sẽ bị xử lí thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử lí vi phạm chưa đủ tuổi điều khiển xe máy, chở theo 2 người xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay