Xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Cho cháu hỏi về vấn đề xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm. Cháu năm nay 17 tuổi. Cháu có tự ý lấy xe máy của bố mẹ để tham gia giao thông và không đội mũ bảo hiểm. Vậy trường hợp của cháu sẽ bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộđiều khiển xe không đội mũ bảo hiểm :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn . Về vấn đề xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi điều khiển xe máy

Căn cứ khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe:

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, theo quy định trên thì đối với xe mô tô 2 bánh thì người điều khiển xe phải đủ 18 tuổi trở lên.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn mới 17 tuổi mà đã điều khiển xe mô tô. Vì vậy trong trường hợp này bạn chưa đủ độ tuổi để điều khiển xe mô tô 2 bánh. 

điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức phạt lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe

Căn cứ theo quy định khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Bên cạnh đó, về nguyên tắc xử phạt hành chính đối với người chưa thành niên được quy định tại Khoản 3, Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

3. ..Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay“.

Như vậy, theo quy định trên thì mức phạt tiền đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi không quá 1/2 mức phạt tiền áp dụng đối với người thành niên do đó trường hợp này bạn 17 tuổi điều khiển xe máy thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Bên cạnh đó, người giao xe cho bạn cũng bị xử phạt hành chính vì giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông theo quy định của pháp luật hiện hành.

Lưu ý: Vì người điều khiển xe chưa đủ tuổi nên người giao phương tiện cũng bị phạt với mức từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Thứ ba, lỗi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ vào quy định tại Điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Như vậy, theo quy định này bạn 17 tuổi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm thì bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 nghìn đồng.

 Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Điều khiển xe và chở người không đội mũ bảo hiểm thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Xử phạt xe máy chở quá số người quy định và không đội mũ bảo hiểm

Nếu còn vướng mắc gì về vấn đề xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi