19006172

Xử phạt khi người 14 tuổi điều khiển xe máy vượt đèn đỏ và không đội mũ bảo hiểm

Xử phạt khi người 14 tuổi điều khiển xe máy vượt đèn đỏ và không đội mũ bảo hiểm

Cho tôi hỏi quy định xử phạt khi người 14 tuổi điều khiển xe máy vượt đèn đỏ và không đội mũ bảo hiểm? Em điều khiển xe máy vượt đèn đỏ và không đội mũ bảo hiểm thì bị xử phạt thế nào. Em năm nay mới 14 tuổi 11 tháng



Người 14 tuổi điều khiển xe máyTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Xử phạt khi người 14 tuổi điều khiển xe máy vượt đèn đỏ và không đội mũ bảo hiểm, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về vấn đề người 14 tuổi điều khiển xe máy

Căn cứ theo Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô”

Như vậy, bạn mới 14 tuổi và bạn chưa đủ tuổi để điều khiển xe máy, nên bạn sẽ bị phạt cảnh cáo với lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy.Người 14 tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 có quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý:

3.Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền”.

Như vậy, bạn mới 14 tuổi 11 tháng nên theo quy định bạn không bị áp dụng hình thức phạt tiền. Do đó, trường hợp bạn 14 tuổi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và vượt đèn đỏ chỉ áp dụng hình thức xử phạt cảnh cáo.

Ngoài ra, bạn chưa đủ tuổi mà đã điều khiển xe máy thì người chủ phương tiện giao xe cho bạn sẽ bị xử phạt với lỗi giao xe cho người chưa đủ độ tuổi điều khiển.

Căn cứ Điểm đ Khoản 5; Điểm đ Khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Trường hợp người giao xe máy cho người lái xe nhưng người này 14 tuổi nên được coi là không đủ điều kiện tham gia giao thông. Do đó, người giao xe cho bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

luatannam