Chưa đủ tuổi đi xe máy chạy quá tốc độ 9km/h bị xử phạt thế nào?

Chưa đủ tuổi đi xe máy chạy quá tốc độ 9km/h bị xử phạt thế nào?

Chưa đủ tuổi đi xe máy chạy quá tốc độ 9km/h bị xử phạt thế nào? Chào tổng đài, em năm nay 15 tuổi vừa bị CSGT phạt lỗi chạy quá tốc độ 9km/h vậy em bị phạt như thế nào ạ! em cảm ơn nhiều ạ!



Tư vấn giao thông đường bộ:Chưa đủ tuổi đi xe máy chạy quá tốc độ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xử phạt đối với người chưa đủ tuổi đi xe máy quá tốc độ

Căn cứ khoản 1 Điều 21 và điểm c khoản 3 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới.

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h.”

Tuy nhiên,theo quy định tại Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi không bị áp dụng hình phạt tiền. Như vậy, bạn 15 tuổi nên chỉ phải chịu hình thức phạt cảnh cáo đối với hai lỗi vi phạm.

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây.

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Chưa đủ tuổi đi xe máy chạy quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, người giao xe cho bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề chưa đủ tuổi đi xe máy chạy quá tốc độ 9km/h. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt quy định khi chạy xe vượt quá tốc độ cho phép 20km/h

Quy định xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy có dung tích trên 50 cm3

Mọi thắc mắc liên quan vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi