Xử phạt lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ

Con tôi mới 17 tuổi mà điều khiển xe máy của tôi chạy quá tốc độ 21km/h thì sẽ bị xử phạt với những lỗi nào vậy ạ? 



Tư vấn giao thông đường bộ:Chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ

Với câu hỏi của bạn về vấn đề xử phạt đối với người điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Mức xử phạt khi điều khiển xe máy nhưng chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ 

Căn cứ theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Bên cạnh đó, điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, con bạn năm nay 17 tuổi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng

Ngoài ra, con bạn còn chạy quá tốc độ 21km/h nên sẽ căn cứ theo điểm c, Khoản 6 Điều 7  Nghị định 46/2016/NĐ-CP

” Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h; “Chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Căn cứ khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính với người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi bị phạt tiền, thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

Như vậy, người điều khiển xử phạt 2.000.000 đến 3.000.000 với hành vi chạy quá tốc độ 21 km/h. Tuy nhiên mức phạt với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi là không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên, nên con bạn sẽ chịu mức phạt với hành vi nói trên là từ 1 triệu đến 1.5 triệu đồng.

Trong trường hợp này, người giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông cũng sẽ bị phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng theo quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/ NĐ – CP. 

Kết luận:

Theo các căn cứ trên, người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt như sau:

– Lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi: 400.000 đến 600.000 đồng

– Lỗi chạy quá tốc độ 21km/h: xử phạt từ 1.000.000 đến 1.500.000 đồng

Nếu như không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng nộp phạt thì không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết về điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi và chạy quá tốc độ như sau:

Xử phạt lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button