Xử phạt người điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép

Xử phạt người điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép 

Tôi điều khiển xe máy chuyên dùng chạy quá tốc độ 20km/h thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bị tước giấy phép lái xe không?



Tư vấn giao thông đường bộxe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề Xử phạt người điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép  Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a, Khoản 4 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4.Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;” 

Như vậy, theo quy định trên đối với lỗi điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Đồng thời tại Điểm b, Khoản 09 Điều này cũng có quy định bổ sung như sau

“9.Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này mà gây tai nạn giao thông hoặc thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 6; Điểm a, Điểm b Khoản 7 Điều này thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.”

xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp bạn điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ 20km/h đồng nghĩa với việc bạn đã thực hiện hành vi điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép. Do đó, theo các căn cứ trên bạn sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng ngoài ra với việc điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép bạn còn bị xử phạt bổ sung là bị tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết

Không mang đăng ký xe có bị tạm giữ phương tiện không?

Mức phạt xe máy tham gia giao thông không có giấy đăng ký xe

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn về xử phạt điều khiển xe máy chuyên dùng vượt quá tốc độ cho phép. Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi