Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe 

Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe

Cho em hỏi: Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe. Mình đi xe máy mà không mang theo giấy đăng ký xe, bảo hiểm hết hạn quên chưa mua thì bị phạt như thế nào nhỉ?



Tư vấn giao thông đường bộ:đăng ký xe và bảo hiểm xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về: Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a, b khoản 2 điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

đăng ký xe và bảo hiểm xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó; bạn đi xe máy mà không mang theo giấy đăng ký xe và bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì hết hạn quên chưa mua lại, khi đó bạn sẽ bị xử phạt hai lỗi sau:

+) Lỗi không mang giấy đăng ký xe thì bị phạt  tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng

+) Lỗi không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự đã hết hạn thì bị phạt với lỗi không có giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới với mức phạt  tiền  từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề:  Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Tham gia giao thông có cần mang theo chứng minh thư nhân dân?

Sử dụng điện thoại khi đang tham gia giao thông bằng xe máy

Nếu còn vướng mắc về vấn đề:  Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi