Điều khiển xe ô tô không có đăng ký xe và không mang theo Giấy phép lái xe

Điều khiển xe ô tô không có đăng ký xe và không mang theo Giấy phép lái xe

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô nhưng không có đăng ký xe và quên không mang theo giấy phép lái xe thì tôi bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:không có đăng ký xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Điều khiển xe ô tô không có đăng ký xe và không mang theo Giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, với lỗi điều khiển xe không có đăng ký xe

Căn cứ điểm a Khoản 4, điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông 

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe, đăng ký rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc theo quy định;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Đồng thời, Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trong trường hợp bạn điều khiển xe ô tô không có đăng ký xe, bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

không có đăng ký xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, với lỗi không mang theo Giấy phép lái xe

Căn cứ điểm a Khoản 3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;”

Như vậy, trong trường hợp bạn không mang theo Giấy phép lái xe. bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề điều khiển xe ô tô không có đăng ký xe và không mang theo Giấy phép lái xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt lỗi điều khiển ô tô đi sai làn đường và gây tai nạn giao thông

Mức phạt đối với hành vi đi ô tô gây tai nạn nhưng không dừng xe

Nếu còn vướng mắc về vấn đề này, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi