Quy định xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy có dung tích trên 50 cm3

Quy định xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy có dung tích trên 50 cm3

Con tôi đang học lớp 12 là người chưa đủ tuổi điều khiển xe phân khối lớn (100 phân khối). Gần đây cháu đi xe 100 phân khối đèo thêm 1 bạn cùng lớp ngồi sau, cả 2 đều không đội mũ bảo hiểm. Vậy trường hợp này sẽ bị xử phạt như thế nào?



Người chưa đủ tuổiTư vấn luật giao thông:

Với trường hợp con bạn là người chưa đủ tuổi điều khiển xe tham gia giao thông và chở bạn không đội mũ bảo hiểm, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi điều khiển xe có dung tích xi lanh trên 50 cm3 khi chưa đủ tuổi

Căn cứ vào điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

Theo quy định trên, con bạn là người chưa đủ tuổi để điều khiển xe có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên do đó, con bạn sẽ bị phạt hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng, bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày (Điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định trên)

Bên cạnh đó, điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì trường hợp bạn giao xe cho con bạn chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bạn cũng sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ hai, xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm và chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Điểm i và điểm k Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Theo đó, trường hợp người điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm, vừa chờ người trên xe không đội mũ bảo hiểm nên mức phạt của người điều khiển với hai lỗi này sẽ từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Đồng thời người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm cũng sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Người chưa đủ tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tuy nhiên theo Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì “Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Theo đó, mức phạt của con bạn và bạn cùng lớp giảm xuống một nửa. Cụ thể như sau:

+ Người điều khiển xe là con bạn: con bạn mắc ba lỗi: điều khiển xe khi chưa đủ tuổi (phạt 400.000 đến 600.000 đồng), không đội mũ bảo hiểm và chở người không đội mũ bảo hiểm giảm nửa tiền phạt còn 100.000 đến 200.000 đồng. Tổng cộng con bạn bị phạt từ 500.000 đến 800.000 đồng. 

+ Người ngồi trên xe là bạn cùng lớp: bị phạt từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

Như vậy, với trường hợp đã nêu thì cả bạn, con bạn cũng như người ngồi sau xe của con bạn đều bị xử phạt với mức nêu trên.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Vượt xe trong trường hợp cấm bị phạt bao nhiêu tiền?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi