Tham gia giao thông khi chưa đủ tuổi điều khiển xe có bị xử phạt?

Tham gia giao thông khi chưa đủ tuổi điều khiển xe có bị xử phạt?

Xin chào luật sư! Hôm trước em có mượn xe của bố em để tham gia giao thông. Trong quá trình chạy xe, do vi phạm luật giao thông nên bị cảnh sát giao thông dừng xe. Khi đó, cảnh sát phát hiện ra em hiện nay mới 17 tuổi, chưa có giấy phép lái xe. Vậy trong trường hợp này, em có bị xử phạt gì? Bố em có bị xử phạt không?


chưa đủ tuổi điều khiển xe

Vấn đề của bạnTổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi điều khiển xe máy

Căn cứ tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, bạn mới có 17 tuổi nên chỉ đủ điều kiện để lái xe gắn máy dung tích xi lanh dưới 50 cm3. Đối với xe mô tô 2 bánh thì bạn phải đủ 18 tuổi trở lên.

–>Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Thứ hai, về lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe

Căn cứ tại Khoản 4 Điều 21Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên”

Như vậy, vì bạn mới 17 tuổi nên sẽ bị xử phạt với lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe mô tô. Mức phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng.

–>Chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện xe máy thì bị xử phạt như thế nào?

Thứ ba, xử phạt lỗi vượt đèn đỏ khi tham gia giao thông

Căn cứ Điểm c Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

Tuy nhiên, căn cứ vào Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, theo quy định trường hợp bạn điều khiển xe máy vượt đèn đỏ thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Tuy nhiên, do bạn chưa đủ 18 tuổi khi điều khiển xe vi phạm hành chính bị phạt tiền nên căn cứ vào luật xử lý vi phạm hành chính thì mức phạt tiền áp dụng đối với bạn không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên. Cụ thể, mỗi người sẽ bị phạt tiền từ 150.000 đồng đến 200.000 đồng. Nếu như bạn không có khả năng thực hiện nghĩa vụ nộp phạt thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay. 

chưa đủ tuổi điều khiển xe

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, về lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển

Căn cứ tại Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như vậy, với việc chưa đủ tuổi điều khiển xe thì ngoài việc người điều khiển xe bị phạt, người giao xe cũng bị liên đới trách nhiệm. Do đó, bố bạn cũng sẽ bị xử phạt với mức từ 800.000 đến 1.000.000 đồng.

Kết luận

Bạn bị xử phạt với lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe (400.000 đồng đến 600.000 đồng). Lỗi vượt đèn đỏ từ 150.000 đồng đến 200.000 đồng.

Bố bạn bị xử phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe. Mức phạt là 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn online về Giao thông 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào?

 

 

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button