Quy định về thời hạn nộp phạt chậm do vi phạm luật giao thông

Quy định về thời hạn nộp phạt chậm do vi phạm luật giao thông

Xin hỏi tôi có thể nộp phạt vi phạm giao thông muộn bao nhiêu ngày mà không bị tính thêm tiền lãi do nộp muộn? Có quy định nào về thời hạn nộp phạt chậm do vi phạm giao thông không? Mong sớm được giải đáp!



Nộp phạt chậm do vi phạm

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề về nộp phạt chậm do vi phạm giao thông; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 73  Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

“Điều 73. Thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

1. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận quyết định xử phạt vi phạm hành chính; trường hợp quyết định xử phạt vi phạm hành chính có ghi thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn đó.

Trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt khiếu nại, khởi kiện đối với quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì vẫn phải chấp hành quyết định xử phạt, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 15 của Luật này. Việc khiếu nại, khởi kiện được giải quyết theo quy định của pháp luật.

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 78 Luật này còn quy định:

Điều 78. Thủ tục nộp tiền phạt

1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

Theo đó, người bị xử phạt vi phạm hành chính sẽ phải nộp phạt trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận quyết định xử phạt. Trong trường hợp quyết định xử phạt có thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn của quyết định. Quá thời hạn luật định thì bị xem là nộp phạt chậm quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Nếu chậm nộp phạt quá 10 ngày sẽ bị tính thêm tiền lãi do nộp phạt chậm.

Nộp phạt chậm do vi phạm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy,

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn vi phạm luật giao thông sẽ phải nộp phạt vi phạm hành chính theo quy định. Theo đó, bạn chỉ được nộp phạt chậm nhất không quá 10 ngày kể từ ngày kể từ ngày nhận quyết định xử phạt . Nếu quá thời hạn này, bạn sẽ bị tính lãi do nộp phạt chậm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Nộp phạt giao thông muộn hơn 1 năm có bị phạt thêm không?

Trên đây là toàn bộ giải đáp cho vấn đề quy định về thời hạn nộp phạt chậm do vi phạm luật giao thông. Mọi thắc mắc liên quan đến nộp phạt vi phạm giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi