Chuyển khẩu ra Hà Nội có phải nộp lệ phí trước bạ và đăng ký lại biển số xe máy?

Chuyển khẩu ra Hà Nội có phải nộp lệ phí trước bạ và đăng ký lại biển số xe máy?

Tôi có hộ khẩu Đà Nẵng nay tôi lấy chồng và chuyển khẩu ra Hà Nội. Tôi có mang theo chiếc xe máy ra ngoài đó để tiện đi lại. Không rõ tôi có phải nộp thêm lệ phí trước bạ và đăng ký lại biển số xe hay không? Tôi cảm ơn! Mong sớm được hồi đáp!



Tư vấn giao thông đường bộChuyển khẩu ra Hà Nội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề lệ phí trước bạ và đăng ký lại biển số khi chuyển khẩu ra Hà Nội; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề lệ phí trước bạ

Căn cứ theo Điều 3 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Người nộp lệ phí trước bạ

Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hp thuộc diện miễn lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.”

Do đó, người nộp lệ phí trước bạ là người có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ và phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Bạn đã đăng ký xe máy tại Đà Nẵng, nay lấy chồng và chuyển khẩu ra Hà Nội thì trường hợp này bạn không cần phải nộp lệ phí trước bạ.

Thứ hai, về cấp đổi đăng ký kèm theo biển số xe

Căn cứ Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

4. Một số chỉ tiêu quy định trong Biểu mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông áp dụng như sau:

4.2. Đối với ô tô, xe máy của cá nhân đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp, chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao vì lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp đổi giấy đăng ký, biển số quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.”

Do đó:

Đối với trường hợp của bạn, xe máy đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp (Đà Nẵng) chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao (Hà Nội) vì lý do chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp đổi đăng ký, biển số quy định tại mục II Biểu mức thu theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC.

Cụ thể, Khoản 1 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC thì các mức phí cấp đổi đăng ký kèm theo biển số được quy định như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe

II

Cấp đổi giấy đăng ký

Khu vực I

Khu vực II

Khu vực III

1

Cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số      

a

Ô tô (trừ xe ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao áp dụng theo điểm 4.1 khoản 4 Điều này)

150.000

150.000

150.000

b

Sơ mi rơ moóc đăng ký rời, rơ móc

100.000

100.000

100.000

c

Xe máy (trừ xe máy di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao áp dụng theo điểm 4.1 khoản 4 Điều này)

50.000

50.000

50.000

2

Cấp đổi giấy đăng ký không kèm theo biển số ô tô, xe máy

30.000

30.000

30.000

3

Cấp lại biển số

100.000

100.000

100.000

III

Cấp giấy đăng ký và biển số tạm thời (xe ô tô và xe máy)

50.000

50.000

50.000

Bên cạnh đó, theo khoản 5 Điều 4 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 4. Giải thích từ ngữ

5. Khu vực: Khu vực I gồm thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh; khu vực II gồm các thành phố trực thuộc Trung ương (trừ thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh), các thành phố trực thuộc tỉnh và các thị xã; khu vực III gồm các khu vực khác ngoài khu vực I và khu vực II nêu trên.”

Theo đó, mức phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số trong trường hợp của bạn sẽ là 50.000 đồng. 

Chuyển khẩu ra Hà Nội

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trong trường hợp bạn lấy chồng và chuyển khẩu ra Hà Nội và muốn mang xe máy của mình ra để tiện đi lại thì bạn phải nộp phí cấp đổi đăng ký kèm theo biển số là 50.000 đồng, bạn không cần nộp thêm lệ phí trước bạ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Phí đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe máy khi thay đổi màu sơn

Có thể đăng ký xe máy tại nơi tạm trú hay không?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button