Có bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán xe để được sang tên hay không?

Có bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán xe để được sang tên hay không?

Tôi muốn mua xe cũ của một người bạn. Chúng tôi có bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán xe để được sang tên hay không?



Tư vấn giao thông đường bộHợp đồng mua bán xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề có bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán xe để được sang tên hay không chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 11 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe có quy định:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2015/TT-BCA có quy định:

Điều 10. Giấy tờ của xe

1. Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:

a) Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật.

Hợp đồng mua bán xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

g) Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trong hồ sơ sang tên xe phải có hợp đồng mua bán có công chứng hoặc chứng thực theo quy định. Nên bạn buộc phải làm hợp đồng mua bán xe có công chứng hoặc chứng thực.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Không có giấy tờ mua bán xe thì có thể rút hồ sơ gốc được không?

Quy định về thủ tục sang tên xe trong cùng tỉnh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về có bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán xe để được sang tên hay không, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button