Công an có quyền tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép?

Tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép

Luật sư cho tôi hỏi, em tôi 19 tuổi không có giấy phép lái xe hạng A1, điều khiển xe mô tô loại 100cc (do mẹ đứng tên sở hữu) tham gia đua xe trái phép bị công an quận bắt xử phạt và tịch thu xe. Vậy công an có được quyền tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép trong trường hợp này không ạ?



Tư vấn luật giao thông:Tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về vấn đề tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định của Luật giao thông đường bộ, đua xe trái phép là một trong những hành vi bị nghiêm cấm. Do đó, khi người tham gia giao thông có hành vi đua xe trái phép thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Đồng thời, phụ thuộc vào tính chất, mức độ và hậu quả của hành vi vi phạm, người tham gia giao thông có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Với trường hợp của bạn, em bạn 19 tuổi và không có giấy phép lái xe; điều khiển xe mô tô loại 100cc ( do mẹ đứng tên sở hữu) tham gia đua xe trái phép bị công an bắt. Trong trường hợp này, em bạn sẽ bị xử phạt về 2 hành vi: thực hiện hành vi vi phạm không có giấy phép lái xe và đua xe trái phép. Đồng thời, do em bạn chưa có giấy phép lái xe nên chủ phương tiện( mẹ bạn) còn bị xử phạt với hành vi giao xe cho người chưa đủ điều kiện lái xe tham gia giao thông. Cụ thể:

Thứ nhất: Về hành vi đua xe trái phép.

Căn cứ điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô;  xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền; người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2; Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.”

Căn cứ quy định trên của pháp luật và áp dụng vào trường hợp của bạn; em bạn sẽ bị xử phạt như sau:

+) Phạt tiền: từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

+) Hình phạt bổ sung: Tịch thu phương tiện.

Do em bạn chưa có giấy phép lái xe mà thực hiện hành vi đua xe nên em bạn còn bị phạt với lỗi điều khiển xe không có giấy phép lái xe.

Thứ hai: Về lỗi điều khiển xe không có giấy phép lái xe.

Căn cứ Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe; hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp; Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Như vậy, khi em bạn điều khiển xe có dung tích 100cc mà không có giấy phép lái xe thì em bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Thứ ba: Về hành vi giao xe cho người chưa đủ điều kiện lái xe tham gia giao thông

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Do đó, khi mẹ bạn là chủ phương tiện có hành vi giao xe cho em bạn (em bạn chưa đủ điều kiện để lái xe tham gia giao thông) nên mẹ bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phépTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Với trường hợp em bạn 19 tuổi không có giấy phép lái xe hạng A1;  điều khiển xe mô tô loại 100cc (do mẹ đứng tên sở hữu); tham gia đua xe trái phép bị công an bắt thì sẽ bị xử phạt như sau:

+) Em bạn sẽ bị phạt về 2 hành vi sau:

Đua xe trái phép:  Phạt tiền: từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài phạt tiền thì còn có hình phạt bổ sung là tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép

Điều khiển xe không có giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng

+) Mẹ bạn bị phạt về hành vi giao xe cho người không đủ điều kiện tham gia giao thông từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

Nếu còn vướng mắc về tịch thu xe khi tham gia đua xe trái phép. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi