Người 17 tuổi có hành vi đua xe bị xử phạt như thế nào?

Người 17 tuổi có hành vi đua xe bị xử phạt như thế nào?

Em chào anh chị, anh (chị) có thể tư vấn cho em về tình huống này không ạ! Có một nhóm học sinh lớp 12 (17tuổi) có ý định đua xe, có một số thì ngần ngại và có một bạn nói rằng “các bạn cứ yên tâm việc gì xảy ra đã có bố tớ lo, bố tớ là công an ở phường”. Theo anh chị: người điều khiển xe máy mới 17 tuổi có hành vi đua xe bị xử phạt như thế nào? Và anh (chị) có thể đưa ra giải pháp gì về tình huống trên ạ? Em cảm ơn!



Hành vi đua xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề xử phạt người 17 tuổi có hành vi đua xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

Ngoài ra, theo Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì khi người 17 tuổi vi phạm giao thông bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên. Đối với trường hợp của bạn, về việc nhóm học sinh lớp 12 (17 tuổi) có ý định đua xe thì có thể bị xử phạt như sau:

– Nếu đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông thì bị:

+) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

+) Bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi).

–  Nếu đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép thì:

+) Phạt tiền từ 3.500.000 đồng đến 4.000.000 đồng;

+) Bị tịch thu phương tiện;

+) Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng vì điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên khi chưa đủ tuổi (theo Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Hành vi đua xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Nếu đua xe ô tô trái phép thì bị:

+) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng;

+) Bị tịch thu phương tiện;

+) Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng vì điều khiển xe ô tô khi chưa đủ tuổi (theo Khoản 6 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Bên cạnh đó, những người tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi đua xe trái phép cũng bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đi xe máy chở theo 03 người thì bị xử lý như thế nào?

Mức phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi