Đua xe, cổ vũ trái phép bị phạt như thế nào theo quy định hiện hành?

Đua xe, cổ vũ trái phép bị phạt như thế nào theo quy định hiện hành?

Tổng đài cho tôi hỏi theo quy định mới hành vi của người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe máy trái phép sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin cảm ơn các bạn rất nhiều!



Cổ vũ đua xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với lỗi đua xe trái phép Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm, theo đó:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

6. Đua xe, cổ vũ đua xe, tổ chức đua xe trái phép, lạng lách, đánh võng.”

Như vậy, người tham gia giao thông không được đua xe, cổ vũ đua xe, tổ chức đua xe trái phép.

Đối với việc xử phạt hành vi đua xe, cổ vũ đua xe trái phép, Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.”

Cổ vũ đua xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành:

– Người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện bị:

+) Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

+) Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

– Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi điều khiển xe máy mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn từ 1/8/2016

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi