Công an xã có quyền xử phạt người tham gia giao thông trên đường tỉnh lộ không?

Công an xã có quyền xử phạt người tham gia giao thông trên đường tỉnh lộ không?

Cho tôi hỏi tôi đang đi trên tuyến đường tỉnh lộ mà không đội mũ bảo hiểm thì bị công an xã yêu cầu dừng xe và xử phạt tôi? Công an xã xử phạt tôi như vậy có đúng không?



Tư vấn giao thông đường bộĐường tỉnh lộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề: Công an xã có quyền xử phạt người tham gia giao thông trên đường tỉnh lộ không? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 4 Điều 7 Thông tư 47/2011/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 7. Nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã

4. Lực lượng Công an xã chỉ được tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau: điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông. Nghiêm cấm việc Công an xã dừng xe, kiểm soát trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ”.

Như vậy, theo quy định này thì Nghiêm cấm việc Công an xã dừng xe, kiểm soát trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ mà chỉ được tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau:

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh.

– Đỗ xe ở lòng đường trái quy định.

–  Điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật.

–  Các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông.

Đường tỉnh lộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối với trường hợp của  bạn, bạn không đội mũ bảo hiểm đi trên tuyến đường tỉnh lộ thì Công an xã không được phép dừng xe và xử phạt lỗi của bạn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Thẩm quyền xử phạt giao thông của cảnh sát cơ động

Ai có thẩm quyền xử phạt về phù hiệu của xe chở khách?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi