Đã tốt nghiệp THPT có được nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E không?

Đã tốt nghiệp THPT có được nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E không?

Cho tôi hỏi: Tôi năm nay 30 tuổi, tôi đã có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông thì tôi có được nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E không? Tôi cảm ơn.



Nâng hạng GPLXTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề: đã tốt nghiệp THPT có được nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E không?; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Quy định về điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E

Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy, để nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng D lên hạng E bạn cần đáp ứng đủ các điều kiện:

– Thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

– Có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đã có bằng trung học phổ thông nếu bạn đáp ứng quy định về thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn thì bạn có thể nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên hạng E.

Nâng hạng GPLX

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành

Hồ sơ nâng hạng bằng lái xe lên hạng E

Nếu còn vướng mắc; bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi