Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành

Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành

Tôi nghe nói nam giới có bằng lái xe hạng E cũng chỉ dùng được tới khi đủ 55 tuổi, không biết như vậy có đúng không? Nếu đúng thì khi đó có được chuyển sang bằng khác để chạy xe không? Xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Bằng lái xe hạng E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E

Căn cứ khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D”.

Bên cạnh đó, căn cứ điểm e khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”.

Như vậy, người có bằng lái xe hạng E chỉ được sử dụng đến năm 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Thứ hai, về vấn đề đổi giấy phép lái xe

Căn cứ khoản e Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

3. Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống”.

Bằng lái xe hạng E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, nếu bạn có bằng lái xe hạng E và đủ 55 tuổi, nếu đủ sức khỏe theo quy định thì được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống. Cụ thể, bạn có thể được đổi sang giấy phép lái xe hạng D, C, B1, B2.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Muốn nâng hạng lái xe từ B2 lên D có phải nâng lên hạng C trước không?

Mất hai ngón tay trên hai bàn tay thì có được cấp giấy xe hạng B1, B2 không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi