Đăng kiểm xe hết hạn nửa tháng thì chủ xe và lái xe bị phạt như thế nào?

Đăng kiểm xe hết hạn nửa tháng thì chủ xe và lái xe bị phạt như thế nào?

Đăng kiểm xe hết hạn gần nửa tháng mà vẫn đưa xe tham gia giao thông. Trường hợp này lái xe và chủ xe (cá nhân) sẽ bị phạt như thế nào?



Đăng kiểm xe hết hạnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề đăng kiểm xe hết hạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Mức phạt đối với người điều khiển xe (người lái xe):

Căn cứ điểm c Khoản 4 Điều 16  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, đối với người lái xe điều khiển xe ô tô có đăng kiểm hết hạn thì sẽ bị xử phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Mức phạt đối với chủ xe là cá nhân

Căn cứ Điểm b Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

Đăng kiểm xe hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g, Điểm i Khoản 7; Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 9; Khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp Điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi Điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi Điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo đó, mức phạt đối với chủ phương tiện không phải là người điều khiển nhưng giao xe hết hạn đăng kiểm hết hạn dưới 1 tháng cho người khác tham gia lưu thông là từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Tuy nhiên, nếu chủ phương tiện đồng thời là người điều khiển sẽ bị áp dụng thêm hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận

Tóm lại, từ những quy định trên thì trong trường hợp của bạn khi đăng kiểm xe hết hạn gần nữa tháng thì:

– Chủ xe (cá nhân): phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dung Giấy phép lái xe nếu trực tiếp điều khiển phương tiện.

– Người điều khiển xe (lái xe): bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi đăng kiểm xe hết hạn. Nếu còn vướng mắc về vấn đề này; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi