Danh sách các quốc gia được phép sử dụng bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp

Danh sách các quốc gia được phép sử dụng bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp

Bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp được sử dụng tại bao nhiêu quốc gia và đó là các quốc gia nào? Điều này được quy định tại văn bản nào?



Tư vấn giao thông đường bộBằng lái xe quốc tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 2 Điều 41 Công ước Vian về Giao thông đường bộ quy định như sau: 

“Điều 41. Giấy phép lái xe

2. Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu:

 (a) Giấy phép nội địa được viết bằng ngôn ngữ chính thức hoặc một trong những ngôn ngữ chính thức của Quốc gia đang lưu thông, hoặc nếu không viết bằng ngôn ngữ như vậy thì phải đi kèm với bản dịch có chứng nhận;

 (b) Giấy phép lái xe nội địa phù hợp với quy định Phụ lục 6

của công ước; và

 (c) Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định Phụ lục 7 của công ước;

được lái xe hợp lệ trên lãnh thổ của mình, miễn là giấy phép đó vẫn còn hiệu lực và được cấp bởi quốc gia ký kết hoặc phân khu chính trị khác hoặc bởi cơ quan có thẩm quyền của quốc gia đó.Tất cả quy định trên không áp dụng cho giấy phép học lái”.

Việt Nam cũng là thành viên của Công ước Vian do đó Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp sẽ được sử dụng tại 85 quốc gia tham gia vào Công ước Vian.

Danh sách 85 quốc gia sử dụng bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp như sau:
Bằng lái xe quốc tế

Bằng lái xe quốc tế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Giấy phép lái xe quốc tế được quy định tại Khoản 2 Điều 41 Công ước Vian;

– Bạn có thể tham khảo Danh sách 85 quốc gia sử dụng bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Đổi giấy phép lái xe nước ngoài sang giấy phép lái xe Việt Nam

Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe nước ngoài

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi