Điều khiển xe 5 tấn vào nơi có biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào

Điều khiển xe 5 tấn vào nơi có biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào

Tôi điều khiển xe của tôi có tổng trọng lượng cả hàng và xe là 5 tấn đi vào  đường có đặt biển biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào thì bị phạt với lỗi gì? Mức phạt là bao nhiêu?  Mong tổng đài tư vấn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào

Vấn đề về điều khiển xe 5 tấn vào nơi có biển cấm xe tải 3 tấn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, cách tính % quá tải cầu đường

Theo thông tin bạn cung cấp thì tổng trọng tải bao gồm cả hàng và xác xe của bạn là 5 tấn. Sau đó bạn điều khiển xe đi vào đường có đặt biển 3 tấn. Do đó, xe của bạn đã bị quá tải trọng 2 tấn.

Phần trăm quá tải trọng được tính = 2 : 5 x 100 = 40%

Như vậy, xe của bạn bị quá tải trọng 2 tấn, tương đương 40%.

Thứ hai, mức xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 20% đến 50%

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 3 và điểm a khoản 7  Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:Biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g, Điểm i Khoản 7; Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 9; Khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

Trong trường hợp trên, bạn là người điều khiển đồng thời là chủ phương tiện. Do đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và buộc phải hạ dỡ phần quá tải theo đúng quy định.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi điều khiển xe 5 tấn vào nơi có biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt với lỗi quá tải cầu đường trên 100% đến 150%

Bị lỗi quá tải cầu đường 32% thì bị xử phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến điều khiển xe 5 tấn vào nơi có biển cấm ô tô trên 3 tấn đi vào , xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi