Điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã thì có xác định là chủ phương tiện không?

Điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã thì có xác định là chủ phương tiện không?

Xe tôi đã gia nhập hợp tác xã vận tải năm 2018. Giờ tôi điều khiển xe đứng tên tôi mà bị quá tải trên 150% thì tôi có được xác định vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện không?



Tư vấn giao thông đường bộ:Gia nhập hợp tác xã

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với vấn đề: Điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã thì có xác định là chủ phương tiện không?; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ tại điểm d Khoản 5 Điều 76  Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5.Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

a) Cá nhân, tổ chức đứng tên trong Giấy đăng ký xe;

b) Trường hợp người điều khiển phương tiện là chồng (vợ) của cá nhân đứng tên trong Giấy đăng ký xe thì người điều khiển phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

c) Đối với phương tiện được thuê tài chính của tổ chức có chức năng cho thuê tài chính thì cá nhân, tổ chức thuê phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

đ) Đối với phương tiện thuê của tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản và được tổ chức, cá nhân thuê phương tiện đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì tổ chức, cá nhân đã thuê và đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô cho phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

e) Đối với phương tiện chưa làm thủ tục đăng ký xe hoặc đăng ký sang tên xe theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản thì cá nhân, tổ chức đã mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện.”

Như vậy, theo quy định trên trường hợp của bạn thuộc vào Điểm d Khoản 5 là phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng ô tô.Do đó, nên hợp tác xã mà xe bạn gia nhập sẽ là đối tượng được áp dụng xử phạt như chủ phương tiện.Gia nhập hợp tác xã

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, với trường hợp của bạn,bạn chỉ được xác định và bị xử phạt là người điều khiển. Còn hợp tác xã nơi xe bạn gia nhập sẽ bị xử phạt với tư cách chủ phương tiện.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối vấn đề:Điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã thì có xác định là chủ phương tiện không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt khi điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế 45%

Mức phạt đối với lỗi quá trọng tải thiết kế của xe từ 30% đến 50% và từ 50% đến 100%

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button