Gửi xe vào hợp tác xã lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu không?

Gửi xe vào hợp tác xã lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu không?

TGửi xe vào hợp tác xã lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu không? ôi có chiếc ô tô 4 tấn do tôi đứng tên trên đăng ký xe nhưng đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải lại là hợp tác xã. Sáng nay lái xe gọi điện báo về là bị CSGT lập biên bản lỗi chở hàng quá chiều cao. Không biết trường hợp này thì tôi hay hợp tác xã bị tính là chủ xe để phạt?



Tư vấn giao thông đường bộ:Lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề gửi xe vào hợp tác xã lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu không, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ vào quy định tại Điểm c Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này;”

Dẫn chiếu tới quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).”

Theo đó, chủ phương tiện giao xe cho người làm công điều khiển thực hiện hành vi chở hàng quá chiều cao sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể mức phạt tiền là từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức.

Lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Mặt khác, căn cứ quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;”

Như vậy, trường hợp này xe thuộc sở hữu của bạn và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện (phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng). Bạn không bị xử phạt với tư cách là chủ xe trong trường hợp này.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Người vi phạm hay chủ phương tiện đến lấy xe bị tạm giữ?

Những đối tượng được xác định là chủ phương tiện bị xử phạt

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề gửi xe vào hợp tác xã lỗi vi phạm hợp tác xã phải chịu không. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button