Xác định chủ phương tiện khi điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã

Xác định chủ phương tiện khi điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã

Xe tôi đã gia nhập hợp tác xã vận tải 6/2018. Giờ tôi điều khiển xe đã gia nhập hợp tác xã đứng tên vợ tôi mà bị quá tải trên 150% thì tôi có được xác định vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện không?



Tư vấn giao thông đường bộ:Xe đã gia nhập hợp tác xã

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với vấn đề của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, quy định về xác định chủ phương tiện

Căn cứ theo khoản 5 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;”

Như vậy, theo quy định trên trường hợp xe đã gia nhập hợp tác xã thì hợp tác xã sẽ là đối tượng được áp dụng xử phạt như chủ phương tiện. Do đó, trường hợp của bạn không được xác định vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển xe vượt quá tải trên 150%

Căn cứ Khoản 8, điểm c Khoản 9 và Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 150% thì mức phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng
  • Bị tước bằng lái từ 03 đến 05 tháng
  • Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Theo đó, bạn là người điều khiển thì sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng, bị tước bằng lái từ 03 đến 05 tháng và buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Xe đã gia nhập hợp tác xã

Tổng đài tư vấn trực tuyến Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ ba, mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 12 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“12. Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này;”

Theo đó, hợp tác xã nơi bạn gửi xe được xét là tổ chức nên sẽ bị phạt tiền từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Như vậy, trường hợp bạn có xe đã gia nhập hợp tác xã thì bạn sẽ không được xác định vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện nên cả bạn và hợp tác xã sẽ bị xử phạt với mức nêu trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt khi điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế 45%

Mức phạt đối với lỗi quá trọng tải thiết kế của xe từ 30% đến 50% và từ 50% đến 100%

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button