Doanh nghiệp có bị phạt khi trọng tải xe vượt mức cho phép 50%

Doanh nghiệp có bị phạt khi trọng tải xe vượt mức cho phép 50%

Doanh nghiệp tôi giao xe ô tô tải dưới 5 tấn cho nhân viên chở hàng cho công ty nhưng do nhân viên ấy chở hàng vượt quá trọng tải cho phép 42% nên cả người nhân viên ấy và công ty đều bị phạt tiền. Vậy việc xử phạt này có đúng không?



Trọng tảiTư vấn luật giao thông:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 24 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 về xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ:

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe hoặc Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường trên 40% đến 60% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn và trên 30% đến 50% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng.

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định“.

Như vậy, theo quy định trên người điều khiển xe ô tô tải dưới 5 tấn mà chở hàng vượt trọng tải thiết kế 42% (nằm trong khoảng từ 40% đến 60%) thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và còn bị buộc phải hạ phần hàng quá tải, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng. Ngoài ra, chủ phương tiện còn bị phạt theo Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 được sửa đổi bởi Nghị định 107/2014/NĐ-CP về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ như sau:

8. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 24.000.000 đồng đến 28.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi giao hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này“.

 Trọng tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nếu doanh nghiệp giao xe ô tô tải dưới 5 tấn cho nhân viên của công ty mà có hành vi vi phạm như trên thì trường hợp này không chỉ người điều khiển phương tiện bị phạt tiền mà bên phía doanh nghiệp cũng bị phạt tiền từ 24.000.000 đồng đến 28.000.000 đồng. Theo đó, có thể thấy rằng mức phạt này đã tăng lên rất nhiều so với Nghị định 171/2013/NĐ-CP. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Chủ sở hữu hay nhân viên công ty phải bồi thường khi gây tai nạn?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi